(TTV) Triển khai nhiệm vụ công tác kiểm tra, giám sát của Đảng 3 tháng cuối năm 2022
Đồng chí Trần Cẩm Tú, Ủy viên Bộ Chính trị, Bí thư Trung ương Đảng, Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương chủ trì hội nghị.
Trong 9 tháng năm 2022, Ủy ban Kiểm tra (UBKT) Trung ương đã chủ động thực hiện và tham mưu giúp Bộ Chính trị, Ban Bí thư lãnh đạo, chỉ đạo thực hiện hiệu quả công tác kiểm tra, giám sát, kỷ luật của Đảng. Nổi bật là kiểm tra khi có dấu hiệu vi phạm đối với các tổ chức Đảng, đảng viên có liên quan đến các vụ án, vụ việc thuộc diện Ban Chỉ đạo Trung ương về phòng, chống tham nhũng, tiêu cực, theo dõi, chỉ đạo. UBKT Trung ương, Ban Thường vụ, UBKT các tỉnh ủy, thành ủy đã tiến hành kiểm tra, xử lý các tổ chức Đảng, đảng viên có vi phạm trong phòng, chống dịch Covid-19. Qua kiểm tra, đã kiên quyết xử lý, đề nghị cấp có thẩm quyền xử lý kỷ luật nghiêm minh nhiều tổ chức Đảng, đảng viên vi phạm. Kịp thời kiểm tra, kết luận nhiều vụ việc được dư luận quan tâm.
Hội nghị đã tập trung thảo luận, làm rõ những khó khăn, vướng mắc, giải pháp khắc phục trong quá trình thực hiện nhiệm vụ công tác kiểm tra, giám sát, thi hành kỷ luật Đảng.
Kết luận hội nghị, đồng chí Chủ nhiệm Ủy ban Kiểm tra Trung ương Trần Cẩm Tú đề nghị cấp ủy, tổ chức Đảng, Ủy ban Kiểm tra các cấp, nhất là người đứng đầu tiếp tục nâng cao nhận thức và trách nhiệm, thực hiện thường xuyên công tác kiểm tra, giám sát ở địa phương, đơn vị mình để hoàn thành nhiệm vụ năm 2022. Tập trung nghiên cứu, quán triệt, tổ chức thực hiện nghiêm túc các quy định, quy chế, hướng dẫn của Ban Chấp hành Trung ương, Bộ Chính trị, Ban Bí thư và Ủy ban Kiểm tra Trung ương về công tác kiểm tra, giám sát, kỷ luật Đảng. Đồng thời, củng cố bộ máy Ủy ban Kiểm tra các cấp tinh gọn; Tập trung đổi mới nâng cao chất lượng, hiệu lực, hiệu quả công tác kiểm tra, giám sát của Đảng./.
Minh Khuyên – Duy Tùng