Vào hồi 13 giờ ngày 26/7, Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam cùng đồng bào, chiến sĩ cả nước, đồng bào ta ở nước ngoài, bạn bè quốc tế và gia đình long trọng tổ chức lễ truy điệu và an táng đồng chí Nguyễn Phú Trọng - Nhà lãnh đạo đặc biệt xuất sắc, một tấm gương sáng ngời về học tập, làm theo tư tưởng, đạo đức, phong cách Hồ Chí Minh, người đảng viên cộng sản kiên trung, có uy tín lớn của Đảng, Nhà nước và Nhân dân ta, hiện thân đầy đủ phẩm chất, tài năng, bản lĩnh, trí tuệ của thế hệ lãnh đạo Việt Nam thời kỳ đổi mới về nơi an nghỉ cuối cùng.
Chiều ngày 26/7, đồng chí Chẩu Văn Lâm, Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Tuyên Quang đã chủ trì Hội nghị Ban Thường vụ Tỉnh ủy.
Sáng ngày 26-7, Đoàn công tác Ban Tuyên giáo Trung ương do đồng chí Đinh Thị Mai, Phó Trưởng Ban Tuyên giáo Trung ương làm Trưởng đoàn đã tới dâng hương tại Khu Di tích Quốc gia đặc biệt Tân Trào, nhân dịp kỷ niệm 94 năm Ngày truyền thống ngành Tuyên giáo của Đảng (01/8/1930-01/8/2024).
Sáng ngày 26/7, đồng chí Tạ Đức Tuyên, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Bí thư Thành ủy Tuyên Quang đã có buổi tiếp xúc cử tri phường Tân Quang sau kỳ họp thứ Tám, HĐND tỉnh khóa XIX.
Sáng ngày 26/7, đồng chí Ma Thị Thuý, Tỉnh uỷ viên, Phó Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội chuyên trách tỉnh đã đi khảo sát việc giải quyết đơn thư, kiến nghị của công dân do Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh chuyển đến và các vụ việc qua tiếp công dân của Đoàn đại biểu Quốc hội, Hội đồng nhân dân, Uỷ ban nhân dân tại trụ sở tiếp công dân của tỉnh thuộc trách nhiệm giải quyết của Uỷ ban nhân dân thành phố.
Ngày 26/7, Lễ viếng đồng chí Nguyễn Phú Trọng - Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam tiếp tục được tổ chức trọng thể tại Nhà tang lễ Quốc gia số 5 Trần Thánh Tông, thành phố Hà Nội từ 07 giờ 00 phút đến 13 giờ 00 phút.
Chiều ngày 25/7, Đoàn đại biểu Đảng bộ và nhân dân các dân tộc tỉnh Tuyên Quang do đồng chí Chẩu Văn Lâm, Ủy viên BCH Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Tuyên Quang làm Trưởng đoàn đến viếng Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng.
Đúng 7 giờ sáng nay (25/7), tại Nhà tang lễ quốc gia, số 5 Trần Thánh Tông (Hà Nội), Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam, Quốc hội nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chủ tịch nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Chính phủ nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam, Ủy ban Trung ương Mặt trận Tổ quốc Việt Nam đã tổ chức trọng thể lễ viếng đồng chí Nguyễn Phú Trọng, Tổng Bí thư Ban Chấp hành Trung ương Đảng Cộng sản Việt Nam với nghi thức Quốc tang.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sĩ (27/7/1947 - 27/7/2024), Đoàn công tác Đảng ủy, Bộ Chỉ huy Quân sự (CHQS) tỉnh Tuyên Quang do đồng chí Đại tá Đặng Văn Long, Ủy viên BTV Tỉnh ủy, Chỉ huy trưởng Bộ CHQS tỉnh làm trưởng đoàn đã đến dâng hương tưởng niệm các Anh hùng liệt sĩ tại Nghĩa trang Liệt sĩ quốc gia Vị Xuyên, tỉnh Hà Giang.
Trong suốt cuộc đời hoạt động cách mạng, Tổng Bí thư Nguyễn Phú Trọng đã nhiều lần nhấn mạnh: “Danh dự là điều thiêng liêng cao quý nhất, kiên quyết chống chủ nghĩa cá nhân, tất cả vì sự nghiệp chung, đấy mới là người cộng sản chân chính”.
Chiều nay, đồng chí Chẩu Văn Lâm, Ủy viên Ban Chấp hành Trung ương Đảng, Bí thư Tỉnh ủy, Trưởng Đoàn đại biểu Quốc hội tỉnh Tuyên Quang đã chủ trì cuộc họp Thường trực Tỉnh ủy.
Chiều ngày 24/7, Đoàn ĐBQH tỉnh Tuyên Quang đã tặng quà cho các gia đình chính sách, người có công tại xã Đại Phú, huyện Sơn Dương. Tham dự có đồng chí Ma Thị Thúy, Tỉnh ủy viên, Phó Trưởng đoàn ĐBQH Chuyên trách tỉnh.
Sáng ngày 24/7, Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy Tuyên Quang tổ chức Hội nghị giao ban báo chí, xuất bản tháng 7/2024. Đồng chí Nông Thị Bích Huệ, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Trưởng Ban Tuyên giáo Tỉnh ủy, Trưởng Ban Văn hóa - Xã hội Hội đồng nhân dân tỉnh chủ trì hội nghị.
Đồng chí Nguyễn Mạnh Tuấn, Ủy viên Ban Thường vụ Tỉnh ủy, Phó Chủ tịch UBND tỉnh đã đến thăm, tặng quà thương binh Nguyễn Văn Kết, tổ dân phố Tân An và thương binh Đỗ Viết Cường, tổ dân phố Tân Bắc, thị trấn Sơn Dương, huyện Sơn Dương.
Nhân kỷ niệm 77 năm Ngày Thương binh - Liệt sỹ, sáng ngày 24/7, đồng chí Lê Thị Kim Dung, Phó Bí thư Thường trực Tỉnh ủy, Chủ tịch HĐND tỉnh đã tới thăm hỏi, trao quà cho người có công, gia đình chính sách tại thành phố Tuyên Quang.
Sáng ngày 24/7, tại xã Xuân Vân, huyện Yên Sơn, Ban Công tác đại biểu, thuộc Ủy ban Thường vụ Quốc hội đã tổ chức chương trình Còn mãi với thời gian; Tri ân tặng quà thương binh, bệnh binh, gia đình liệt sỹ, gia đình có công với cách mạng.